ચર્ચામાં અદાણીથી જોડાયેલા ચુકાદા આપનાર જજ: જસ્ટિસ અરૂણ મિશ્રાની માનવ આધિકાર પંચના અધ્યક્ષ તરીકે નિમણૂકને લઈને કેમ શરૂ થયો હોબાળો?

ચર્ચામાં અદાણીથી જોડાયેલા ચુકાદા આપનાર જજ: જસ્ટિસ અરૂણ મિશ્રાની માનવ આધિકાર પંચના અધ્યક્ષ તરીકે નિમણૂકને લઈને કેમ શરૂ થયો હોબાળો?

Spread the love
  • ન્યાયમૂર્તિ અરૂણ મિશ્રાની માનવાધિકાર પંચના અધ્યક્ષ તરીકેની નિમણૂક અંગે કેમ ખળભળાટ મચી ગયો?
  • ઘણી ચકદાડો આજે પણ જસ્ટિસ અરુણ મિશ્રા પર આંગળીની વાતચીત ચાલી રહી છે
  • જસ્ટિસ મિશ્રા તે બેંચમા કાલ્પનિક ન્યાયાધિશ લોનાના કથિત હત્યા કેસ માટે રાયચ થઈ ગઈ
  • જ્યારે તે સમયે જસ્ટિસ લોયના મૃત્યુની ઘટના બની ત્યારે તેઓ સોહરાબુદ્દીન કેસની સુનાવણી ચાલુ રાખતા હતા

સુપ્રીમ પરિશ્રમ જળ જસ્ટિસ અરુણ મિશ્રા 2 જૂને તેના અધિકાર પંચના અધ્યાય તરીકે પસંદ કરેલ છે. હવે તેની સાથે સંકળાયેલી બે વાતો જાણો …

પ્રથમ વાત: આ છેલ્લા 6 મહિનાથી ખાલી પડકાર આપ્યો હતો. આ અગાઉ આયોગના અધ્યાત્મ જસ્ટિસ એચ.એલ.દત્ત્યુ અને કાર્યકારી સમયગાળાની તારીખ 2 ડિસેમ્બરના રોજ સમાપ્ત થઈ ગઈ.

બીજી વાત: જસ્ટિસ દત્તુની નિવૃત્ત ત્રીસ મહિના પહેલા, 3 સપ્ટેમ્બર 2020 ના રોજ જસ્ટિસ અરુણ મિશ્રા સુપ્રીમ કેસમાંથી નિવૃત્ત થયા હતા. પરંતુ સરકારની નિવાસસ્થાન- 13 અકબર રોડ, નવી દિલ્હી, 9 માસથી ખાલી કરારની યોજના નથી. નિયમો જેવી આ સરકારી નિવાસ એક મહિનાની અંદર ખાલી કરી દેવી.

નવી દિલ્હીમાં 13 અકબર રોડ પર આવેલ નિવૃત્ત ન્યાયમૂર્તિ અરુણ નિવાસસ્થાન, 9 માસથી ખાલી કરશન નૂઝ.

નવી દિલ્હીમાં 13 અકબર રોડ પર આવેલ નિવૃત્ત ન્યાયમૂર્તિ અરુણ નિવાસસ્થાન, 9 માસથી ખાલી કરશન નૂઝ.

આ બાબતે સુપ્રીમ કોર્ટના એડવોકેટ પ્રશાંત ભુષણ કહે છે, ‘અતુલ અરુણ મિશ્રાણે માનવીધિકાર પંચના અધ્યાય બનાવવાનું પ્રારંભિક પ્લાનીંગ કર્યું છે.’ આમ જોસ્ટિસ મિશ્રાની નિર્દેશનકિનારે 71 બુદ્ધિજીવ અને સામાજિક કાર્યકર્તાના સંયુક્ત નિવેદનની પૂછપરછ કરવામાં આવી છે તે નિમનકુનો સપોર્ટ શું છે?

જસ્ટિસ મિશ્રા પર ચુકાદો- અદાણીના પક્ષમાં એક પછીનો 6 નિર્ણય

પ્રથમ કેસ: સુપ્રીમ કેસ ચાલો આ કેસ અદાણી ગેસ લિ. વિરુદ્ધ ઇટાલિયન ગવર્મેન્ટ છે. આ કેસ નેચરલ ગેસ વિટ્રેન પ્રોજેકટ સાથે સંકળાયલો છે. અદાણી ગેસ લિ. કંપનીનો આ પ્રોજેકટ ઉદયપુર અને જયપુરમાં દોડધામ મચી છે, પરંતુ રાજ્યની કેન્દ્રિય શરતની માનવતાની કથા રાજસ્થાનની ઑ ઓબ્જેકશન સર્ટિફિકેટ પર લેટ સાથેના કોન્ટ્રેક્ટ સમાપ્ત થઈ છે. જમાઈ કરાર સમયે જમા 2 સઉનન પણ જટિલ લીધા છ. આ સાથે જ શહેરોમાં ગેસ પાઇપ લાઇન પુષ્ટિ અરજી પણ કેન્સલ કરી દીધી. આ વસ્તુ અદાણી સુપ્રી બને પૂર્ણ. જસ્ટિસ અરુણ મિશ્રા અને વિનીટ સરદાર કચેરી રાજસ્થાન સરકારના નિર્ણય પલટવી દીક્ષાઓ. ગેસ પ્રોજેકટ ફરી અદાણી ગયા અને 2 વર્ષીય સઉદીની જપ્તી પણ રદ થયા.

ચકલીદાની તારીખ: 29/01/2019

બીજો કેસ: ટાટા પાવર કંપની લિ. વિરુદ્ધ અદાણી ઇલેક્ટ્રિસિટી મુંબઈ લિ. અને અદ્યતન કેસ છે. ટાટા પાવર મૂમ્બાઇમાં ઇલેક્ટ્રિક સિટી સપ્લાયના કામચલાઉ છે. રિલાયન્સ નર્જી લિ. પ્રસ્તુતકર્તાઓ અથવા બોલવાની વાત શહેરની બહારના કેટલાક કિસ્સાઓમાં વીજળી ડિસ્ટ્રિબ્યુશનનું કામચલાઉ કાર્ય છે. ટાટા પાવરના 108 ગ્રાહકો, તે કંપનીઓ જેવી રીતે ટાટા વેજળી પ્રવાસ શહેરમાં વીજ પુરવઠો પૂર્તિ બની ગઈ. બી.એસ.એસ.એસ. / રિલાયન્સ એનર્જી લિ.ની ટી.પી.સી.સી.ની અગાઉના સમયગાળાની સાથે ટેરિફ મુસાફરોની ચૂકવણી બાકી હતી.

મહારાષ્ટ્ર ઇલેક્ટ્રિસિટી બોર્ડ ટાટા પવારને બધી જ જગ્યા ચૂકવવામાં આવી છે. એક ચીન આવી ગઈ. ટાટા પાવર રિલાયન્સની કંપનીમાં તેના ગ્રાહકોનો સમાવેશ થાય છે અને તે સમયનો સમાવેશ થાય છે, ત્યારબાદ કરાર, મહારાષ્ટ્ર વિદ્યુત બોર્ડના ભાદુ ચુકતાનાં સમાવેશ થાય છે. પરંતુ કંપનીની આંતરિક બદલાવ બીએસએસ એનર્જી લિ. 24 ફેબ્રુઆરી 2004 ના રોજ, રિલાયન્સ એનર્જી લિ. માં રૂપાંતરિત થયેલ. ટીપીસી અને રિલાયન્સ એનર્જી લિ. લંડન કથિત વિવાદ કૃત્ય જસ્ટિસ અરુણ મિશ્રા અને ન્યાયાધિદ અબ્દુલુલ નઝીરની સુપ્રીમ કોર્ટમાં બેંચે અદાણી વિદ્યુત બોર્ડ બોર્ડ લિમિટેડની દિશા નિર્દેશનમાં બન્યા છે

ચકલીદાની તારીખ: 02/05/2019

ત્રીજો કેસ: આ કેસ પરસા કાંટા કોલરિજ લિ. વિરુદ્ધ રાજસ્થાન રાજ્ય વીજ ઉત્પાદન છે. છત્તીસગિના દક્ષિણ સરગુનાના હસદેવ-રણર્નિટી કોલ ફીલ્ડસના પર આઈએસટી અને કેતે બાસને ફાળવેલા કોલ બ્લોક પ્રોજેકટ સાથે ત્યાના આદિવાસીઓમાં ભારે રોષ છે. આ પ્રોજેક્ટ અદાણી અને રાજસ્થાન સરકારની 74% અને 26% હિસ્સો છે. ગ્રીન ટ્રિબ્યુનલે તેને રોકે છે. છત્તીસગઢ હાઈકોર્ટે પણ આદિવાસીઓની ગંધ નોટિસ પાઠવી. આ મુશ્કેલીઓ સુપ્રીમ પરિસ્થિતિ સુધી પહોંચે છે. જસ્ટિસ મિશ્રા અને જસ્ટિસ શાહની ખાંડપીઠ અદાણીની બાજુમાં ચતુર્દોષ એકઠ.

ચકલીદાની તારીખ: 7/6/2019

ચોથો કેસ: આ કેસ અદાણી પાવર મુંદ્રા લિમિટીઝ અને ગુજરાત ઇલેક્ટ્રિસિટી રેગ્યુલેટરી કમિશનની વચ્ચે છે. 23 મે 2019 ના રોજ જસ્ટિસ મિશ્રા અને જસ્ટિસ શાહની ખંડપીઠ સુનાવણી કરી. એક જ સુનાવણી પછી, નિર્ણય અનામત રાખો. ત્યારબાદ અદાણીની કંપની ગુજરાત વીજળી નિયમન આયોગ સાથે વીજળી વિત્રનો કર રક્ષા કરી હતી. સરકારની કોલાસાની ખાણકામ કંપની અદાણી પાવર લિમિટેડ કોલોસો સપ્ટેમ્બરમાં અસમર્થ છે. જ્યારે અદાણીએ બોલી લવૈયા પછી કરાર રદ કરી. હકીકતમાં, અદાણીની કંપનીનો સોદો ઓછો નફા હતો. જો લે અદાની પાવર મુંદ્રા લિ. કરાર ચાલુ રહેતી નથી.

ચકલીદાની તારીખ: 02/07/2019

આગામી કેસ: આ કેસ પાવર ગ્રીડ કોર્પોરેશન ઇન્ડફ ઇન્ડિયા વિ. કોરબા વેસ્ટ પાવર કંપની લિ. નો છે. 22 જુલાઈ 2020 ના રોજ જસ્ટિસ અરુણ મિશ્રાની ખંડપીઠ સરકારી કંપની પાવર ક કોર્પોરેર્પોરેશન ઈફ ઇન્ડિયા લિ. છેલ્લા અદાણીની કંપની કોરબા વેસ્ટ પાવર કંપની લિમિટેડની બાજુમાં ચતુડો. આમાં, પાવર ગ્રીડે કોરબા વેસ્ટમાં બાકીના લેનાના કાં. પાવર ગ્રીડનો રડપ છે, અદાણીની કંપની કાયદાકીય હકૂમત થઈ છે, જ્યારે આવી રહી છે.

ચકલીદાની તારીખ: 05/03/2020

છઠ્ઠી કેસ: સપ્ટેમ્બર 2020 માં અદાણી રાજસ્થાન પાવર લિમિટેડ (એઆરપીએલ) ની દિશામાં વધુ એક સ્થાન પર ક્લિક કરો. જસ્ટિસ અરુણ મિશ્રા, જસ્ટિસ વિનીત સરન અને જસ્ટિસ એમ.આર.શાહીની ખાંડપીઠ
રાજસ્થાનિ પાવર ડિસ્ટ્રિબ્યુશન કંપની અભ્યાસ જૂથ તે અરજી કરવાની મંજૂરી હરી. એ.અર્પીલને વળતર ચૂકવણીની વાત કહી. મુજબ,૦૦૦ સમયની રૂપરેખાઓનો ફાયદો થયો.
ચશુદાની તારીખ: 31/08/2020

ચશ્ચાથી અદાણીની કંપની 20 હજાર સમયનો ફાયદો
સુપ્રીમ કોર્ટના વરિષ્ઠ વકીલ પ્રશાંત ભૂષણના નિર્ણયની સુપ્રીમ કોર્ટના નિર્ણય સમયે અદાણીની કંપનીમાં આશરે 20 હજાર જેટલી જગ્યાઓ પર કાલ્પનિક ઘટના બની હતી. તેઓ કહે છે, ‘ઉનાળાના વેકેશન દરમ્યાન બે મહિનાના સમયગાળા દરમિયાન ઉતાવળમાં આવી ગયા હતા, જ્યારે બાહ્ય પ્રસ્તાવનાઓ પણ જોઇ શક્યા ન હતા.’

… અન્ય ચોકડીઓ પણ જેસ્ટિસ અરુણ મિશ્રા પર આંગળીની વાતચીત ચાલી રહી છે
2015 માં ન્યાયમૂર્તિ મિશ્રા ભારતના મુખ્ય ન્યાયાધિશ એચ.એલ. દત્તાની સાથે ખાંડપીઠમાં, ભારતીય પોલીસ સર્વિસના પૂર્વ સંજીવ ભટ્ટની તે અરજી ફગાવી દીધી છે, 2002 માં ગુજરાતના રાજાના ભાગની તપાસ ફરી શરૂ કરવામાં આવી છે.

2017 માં ન્યાયાધિષ મિશ્રા ખંડપીઠનું નેચરલત્વ થયું, જેણે ‘સહારા-બિરલા પત્રો’ની તપાસ અરજી કરી, ફગાવી દીધી. તે સીબીઆઈના દરરોજ દરમ્યાન આદિ બિરલા ગ્રૂંકિ ઓફફિસમાંથી દસ્તાવેજો આવે છે. બહાર નીકળ્યા સિવાયના અધિકારીઓ અને સુવિધાઓ જુદા જુદા સમયે ચૂકવણીની ચૂકવણી થઈ. આ દસ્તાવેજો પ્રથમ નજરમાં ‘હુધ્ધ દસ્તાવેજો’ નાતા નરક્ય.

જસ્ટિસ મિશ્રા તે બેંચમા આશ્ચર્યજનક છે, જે નૈયાધિષ બ્રિગોગોપાલ હરકશન લોયાની હત્યાના કેસની સુનાવણી માટે રચાયેલી છે. જ્યારે તે સમયે જ લોકોની મૃત્યુ નિપજતી હતી, જ્યારે તે કેસની સુનાવણી ચાલતી હતી, જ્યારે ગુજરાત પોલીસ દ્વારા સોહરાબુદ્દીન શેખ અને તેના સાથીની હત્યા સાથે તેમના પતિ-પત્ની બેન બળાત્કાર અને હત્યા બંધાયેલા હતા.

16 2019ગસ્ટ 2019 ના રોઝ સિનિયર એડવોકેટ દુષ્યંત દવે પણ અદાણીને લટ્ટાનો સમયગાળો ભારતના વિસ્તારની ચીફ જસ્ટિસ રંજન ગોગોઈને પત્રકાર લખ્યો હતો.

12 જાન્યુઆરી 2018ના રોજ નવી દિલ્હીના તુગલક રોડ પરના બંગલા નંબર ચાર સુપ્રીમ કોર્ટના ચાર ન્યાયાધિ જે.જે. ચેલમેશ્વર, રંજન ગોગોઇ, મદન બી. લોકુર અને કુરિયન જોસેફે એક પ્રેસ કન્ન્ફરન્સ થઈ. આ ન્યાયાધિશો ચિંતિત વ્યક્તિત્વમાં બન્યું હતું, જે સુપ્રીમ કોર્ટની બાબતમાં બન્યું હતું. એક પત્રકાર ન્યાયાધિશોને પૂછ્યું કે તમે જસ્ટિસ લોયાની હત્યા કેસ જસ્ટિસ અરુણ મિશ્રાની ખાંડપીઠે સોની વાત કરી રહ્યા છો, જો તે ન્યાયાધીશ રંજન ગોગોઇએ કહ્યું, હા અમે આ કારણ બન્યું છે કારણ કે પ્રેસ કોન્ફરન્સ થઈ રહી છે.

12 જાન્યુઆરી 2018 ના રસુસ્પ્રિમ કેસના ચાર ન્યાયાધિ જે.જે.  ચેલમેશ્વર, રંજન ગોગોઇ, મદન બી.  લોકુર અને કુરિયન જોસેફે એક પ્રેસ કન્ન્ફરન્સ થઈ.

12 જાન્યુઆરી 2018 ના રસુસ્પ્રિમ કેસના ચાર ન્યાયાધિ જે.જે. ચેલમેશ્વર, રંજન ગોગોઇ, મદન બી. લોકુર અને કુરિયન જોસેફે એક પ્રેસ કન્ન્ફરન્સ થઈ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *