અદાણી ગ્રુપની M.Cap 1 વર્ષમાં 2 લાખ કરોડથી 8.9 લાખ કરોડ… અંગે શંકા!

અદાણી ગ્રુપની M.Cap 1 વર્ષમાં 2 લાખ કરોડથી 8.9 લાખ કરોડ… અંગે શંકા!

Spread the love
  • અદાણી ગ્રુપના એમ.કેપ વિશે શંકા 1 વર્ષમાં રૂ. 2 લાખ કરોડથી રૂ .8.9 લાખ કરોડ સુધી!

ગૌતમ અદાણીની તસવીર

અદાણી જુની કંપનીઓનો બોગસ વિદેશી રોકાણો અહેવાલના પગથિયા સોમવાર શેરબજારમાં તોફાન મચ્છે છે. નેશનલ સિક્યોરિટી ડિપોઝિટરી લિમિટેડ (એનએસડીએલ) દ્વારા અદાણી જૂથની 6 કંપનીઓ 3 વિદેશી ફંડ દ્વારા તેમની 95% થી વધુ સ્થિતિમાં 43 કરોડ,500૦૦ થી વધુ ઘટનાસ્થળ રૂપે રૂપાંતર કરાઈ હતી અને આ ત્રણેયદેશી ફંડે ફ્રીઝ કડક ઘટનાઓ છે. એક અહેવાલના અહેવાલના પગલા અદાની જુથના શર્સમાં એક કર્ટેક 1.03 લાખ લાખોની મુસાફરી થઈ હતી.

ગ્રુપના વિવિધ શૅર 25% તૂટીઓ. ત્રણે વિદેશી ફંડ (ફોરેન ફોટો ઇન્વેસ્ટર્સ) મોરેશિયસ જગ્યા છે. જો કે અદાણી જૂને ત્રણે ફંડ ફ્રીઝ થઈ ગયા અહેવાલની ઘટનાઓનો માર્ગદર્શન દુર્ગન્તર ગણેયના. એનએસડીએલ દ્વારા અદાણી જૂથ રોકાણ કરનાર વિદેશી ફંડ હાઉસ અલ્બુલા ઇન્વેસ્ટમેન્ટ ફંડ, ક્રેસ્ટા ફંડ અને એપીએમએસ જ્MSાનવેસ્ટમેન્ટ ફંડના ખાતામાં 31 મે પહેલા ફ્રીઝ્ડ બન્યા હતા. બ્લોક એકાઉન્ટનો અર્થ એ છે કે એફપીઆઈ કોઈ નવી સિક્યોરિટીઝને ખરીદી શકતી નથી. મોરેશિયાના આ ત્રણેય એફપીઆઈની કેપિટલ માર્કેટ રેગ્યુલેટર સેબીની નામ રજિસ્ટર્ડ છે. અદાણી ગ્રૂપમાં બ કંપનીગ કંપની સંશોધન પ્રસ્તાવના બજારમાં ભારે તર્ક વિટર્ક અને ગભરાટનો માહોલ છવાયો છે.

શું છે?
એનએસડીએલ દ્વારા છેલ્લા વિદેશી ફંડ- અલ્બુલા, ક્રેસ્ટા અને એપીએમએસની ખાટા ફ્રીઝ કરાઈ હતી. આ છેલ્લું ફંડ, કરોડ, કરોડ૦૦ ની અદાણી ગ્રૂપ ઇનવેસ્ટમેન્ટ થયું. નવી નિયમિત માહિતી અભાવે ખાવાની ફ્રીઝ કરો. અદાણી ગ્રૂપમાં બસગસેન્ટીના રિપોર્ટ અહેવાલોના પગલે શૅર્સ તૂટ્યા છે.

મોરેશીયાણા ત્રણેય ભંડોળ સરનામું એક
સેબીએ અદાણીની કંપની કંપની મોરેશીયના જે ત્રાંસાસેનાને અધ્યયન કરે છે, જેનો બોગસ માનવામાં આવે છે – અલબુલા ઈન્વેસ્ટમેન્ટ ફંડ, ક્રેસ્ટા ફંડ અને એપીએમએસ એક સરનામું નોંધાયેલું છે. તેમના નંબર વેબસાઇટ નથી.

ત્રણેય ફંડનું અદાની ગ્રુપ રોકાણ
ગ્રૂની 4 કંપનીઓ 43500 પરિસ્થિતિનો ખર્ચ

કંપની રોકાણ ટકા
અદાણી એન્ટર 12,008% 6.82%
અદાણી ટ્રાન્સ. 14,112 કરોડ 8.03%
અદાણી ટોટલ 10,578% 5.92%
અદાણી ગ્રીન 6,861 કરોડ 3.58%

اورવિદેશી સંસ્થાઓ અને કંપનીની કાર્ટેલથી અદાણી ગ્રુપ્સના શેર્સમાં એક વર્ષમાં 1900% ની તેજી પાછળનું કારણ શું છે?

અદાણી જૂથિ 100 ટકા ઇક્વિટીથી 75 ટકા ઇક્વિટી પ્રોમોટર્સ છે. બાકી 25 ટકા વિદેશી ફંડ (એફપીઆઇ અથવા ફોરેન સ્થાન ઇન્વેસ્ટર્સ) નો હિસ્સો 20 થી 22% જેટલો થાય છે. ફક્ત ત્રીસ ટકા શેર ભાડાકીય એન્વેસ્ટર્સના નામ છે. વિ વિદેશી ફંડાએની કુલ મૂર્તિ 95 થી થી. 99 ટકા હિસ્સો અદાની ગ્રૂંક કંપની કંપની શેરમાં વહેલી તકે છે. શેરના ભાવમાં વધારો અદાણી જૂથ શર્નીની ભૂતકાળમાં આવી હતી જ્યારે એક વર્ષમાં જૂથના શેરમાં 2000 ટકા જેટલો સમય હતો. જુથનું માર્કેટકેપ 1 વર્ષમાં 2 લાખ સંઘર્ષ 8..9 લાખ લોકોની પ્રાર્થના છે. એફીપીઆઈ અને ટપરેટની કાર્ટલેનના શેરની કિંમતમાં વધારો થાય છે સેબીએ પણ તપાસ શરૂ કરી છે.

અદાણી ગ્રૂની 6 કંપનીમાં કુલ વિદેશી રોકાણ કરો

કંપની વિદેશી વેપાર
અદાણી એન્ટરપ્રાઇઝ 20.51%
અદાણી ટોટલ ગેસ 21.47%
અદાણી ટ્રાન્સમિશન 20.30%
અદાણી ગ્રીન નેર્જી 21.47%
અદાણી પોર્ટ 17.90%
અદાણી પાવર 1.49%

7 ફંડાનો કુલ મૂડીરોકાણ ટકા

ફંડ હોલ્ડિંગ
અલબુલા ફંડ 95.40%
ક્રેસ્ટા ફંડ 97.70%
એલરા ઈન્ડિયા 97.90%
વેલ ઉપરાંત ફંડ 99.40%
એશિયા ઈન્વેસ્ટમેન્ટ 99.20%
એલટીએસ ઈન્વેસ્ટમેન્ટ 97.30%
એપીએમએસ ઈન્વેસ્ટમેન્ટ 96.90%

اورજીડીઆર એકાઉન્ટ ફ્રીજફરં અદાણી

અદાણી જૂથે ફરી દાવો કર્યો હતો, એનએસડીએલ દ્વારા 3 વિદેશી ફંડોના ફોરેન ઇન્વેસ્ટમેંટમાં કોઈ જિદ્રી (ગ્લોબલ ડિપોઝિટરી રિસ્પ્ટ) એકાઉન્ટ ફ્રીઝ કરાઈ છે. કંપનીના સંશોધન રોય પોલે કહ્યું, સમસ્યાઓનું પરિણામ ગૌરવનું વાતાવરણ સર્વેક્ષણ છે. વિશિષ્ટતા છે, આ 3 ફંડના જીડીઆર ખાતા ફ્રીઝ થઈ રહ્યા છે તે નવી ફંડ જનરેટ કે રેપરેટ નહીં કરી શકે. જી.ડી.આર. વિદેશી રોકાણ માટે ડિપોઝિટરી અધિકારીઓ દ્વારા ઇસ્યુ કરાતા સર્ટિફિકેટ છે.

ટ્વિવિથિ તાડફ્ડી – સિનિયર જર્નાની વાઇરલ ટ્વિટ પછી અદાણી ગ્રુપના શારનમાં કડકો
અદાણી ગ્રૂનિક કંપનીની શારિરીમાં સોમવારના કડાકાના ઘટનાક્રમ સિનિયર પત્રકાર સુચેતા દલાલની એક ટવિટની પણ ભૌતિક ભૂમિ મનાઈની કક્ષા છે. આ નેશનલ સિક્યોરિટી ડિપોઝિટરી લિમિટેડ (એનએસડીએલ) દ્વારા અદાણી ગ્રૂપ ઇન્વેસ્ટમેંટ કરનાર ત્વરવદેશી ફંડની ઘટનાના અહેવાલ પછી અદાણીના શારીરમાં ધોવાણનો અહેવાલ આપ્યો છે. શનિવારે સવારે 10.26 વાગ્યે સુચેતા દલાલે અદાની ગ્રુપનું નામ લીધેલ પોસ્ટ નહીં, તે પછી એક સંમિશ્રણ દ્વારા શરણાના ભાવમાં ઉદ્દેશ્યની જરૂરિયાતનું આર્કિટર થયેલ છે. ટ્વિટ જો દલાલે સેબીની ટ્રેકિંગ સિસ્ટમ દ્વારા માહિતી પ્રાપ્ત થતી નથી, ‘સ્કેન્ડલ’ આચરવામાં આવી હતી. દલાલે બહુ ધ્યાન નેતા સુબ્રમણ્યમ સ્વામીને પણ ટાગ કર્યા. સુચેતા દલાલ એ જ પત્રકારની જેમ 1992 માં હર્ષ મહેતાના શેર કૌભાંડનો પરદાફાશ હતો. ત્યારબાદ તેમના પુસ્તકાનો અભ્યાસ ‘સ્કેમ -92’ સિરીઝ બન્યો.

અકાનાને ફ્રિઝના કારણોસર પ્રિવેન્શન મફ મની લોન્ડ્રિંગ (ક્ટ (પીએમએલએ) ની જોગવાઈનો ભંગાણનો હવાલો આપ્યો હતો. સામાન્ય રીતે અકારણ ફ્રીઝ કરાતા પહેલા કોસ્ટોડિયની મહિલા ક્લા ડિસમ્સે ચેટિશનની તપાસ કરી હતી. જો ફંડની મહિલા નિયમોનું પાલન ન થયું હોય તો અકાનાને અવરોધિત કર્યા છે. સેબી એ એફપીઆઈ માટે નો યુઝર્સનો કસ્ટમર (કેવાયસી) ડોક્યુમેન્ટસને અપડેટ કરે છે અને નવી નિયમોના પાલન માટે ઘણા વર્ષોથી સમયનો સમય નક્કી કરવામાં આવ્યો છે. કંપનીઓએ જણાવ્યું હતું કે, 14 જૂન, 2021 એ ચોક્કસ સ્થાને જણાવ્યા અનુસાર ડમેટ એકાઉન્ટ્સના ઉપરોક્ત ભંડોળ કંપનીના શેરની સંખ્યા તે સ્થિર નથી.

એફઆઈઆઈ ના એકાઉન્ટ ફ્રીજફરની વાત તિથિ વિહિન- અદાણી
એફપી ડાયના એકાઉન્ટ ફ્રીઝુર્નીની વાત તિથિ અંધાણી જૂથે ખુલાસોને મળી, તે 3 વિદેશી ફંડસાના નજીકના એન.એસ.ડી.એલ.ની ઓળખ માગવી આવી. એનએસડીએલ હવાલા ખુલ્લાસો કરાય છે, અલબુલા ઇન્વેસ્ટેમેન્ટ ફંડ, ક્રેસ્ટા ફંડ અને એપીએમએસ ઇન્વેસ્ટમેન્ટ ફંડના એકાઉન્ટ્સ એક્ટિવ છે. તેમના નિર્દેશો એકાઉન્ટ્સ ફ્રીઝ્ડ નથી. આટલા અહેવાલમાં પ્રવાસીઓનો અંત આવેલો છે. અતુલ નહિજ ન ગ્રન ગ્રુસી રિપ્રેસના પણ હનિદિદર્થ છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *