વર્ષનું પ્રથમ સૂર્યગ્રહણ આજે: દેશમાં બપોરે 1.42 વાગ્યાથી સાંજે 6.41 સુધી રહેશે ગ્રહણ; માત્ર લદ્દાખ અને અરુણાચલમાં દેખાશે

વર્ષનું પ્રથમ સૂર્યગ્રહણ આજે: દેશમાં બપોરે 1.42 વાગ્યાથી સાંજે 6.41 સુધી રહેશે ગ્રહણ; માત્ર લદ્દાખ અને અરુણાચલમાં દેખાશે

Spread the love
  • ગ્રહણ દેશમાં 1.42 પીએમથી 6.41 પીએમ સુધી રહેશે; ફક્ત લદાખ અને અરૂણાચલમાં દેખાશે

સૂર્યગ્રહણનો સૂત્ર ગ્રહણ 12 કલાક પહેલા શરૂ થયો છે.

  • શનિ જયંતિ આજે 148 વર્ષ પછી સૂર્યગ્રહણ, આ પહેલાં 26 મે 1873 ના રોજ રોષુ

આજે વર્ષનો પ્રથમ સૂર્યગ્રહણ છે. તે નોર્થ અમેરિકા, યુરોપ અને એશિયામાં જુએ છે. ભારપૂર્વક ગ્રહણ સૂર્યસ્તસ્ત લદ્દાખ અને અરુણાચલ પ્રદેશ. આ દિવસો પછી 148 વર્ષ પછી શનિ જયંતનો સંભવ પણ નથી. આ પહેલા શનિ જયંતિ પર સૂર્યગ્રહણ 26 મે 1873 ના રોજ રોષુ.

વેબસાઈટ ટાઇમ અને ડાઈનેટીયા સ્થિત ભારતના સમય પ્રમાણે બપોરે 1 વાગ્યે 42 મિનિટની સમયગાળો 6 વાગ્યે 41 મિનિટ સુધી સૂર્યગ્રહણ બને છે. લગભગ ભારતમાં સૂર્યગ્રહણનો લગભગ 5 કલાકનો સમય.

સૂક્ષ્મ સૂર્યગ્રહણ સૂત્રોએ શોધી કા સૂ્યો
સૂર્યગ્રહ્નૂ સુતક ગ્રહણ 12 કલાક પહેલા શરૂ થયા છે. શાસ્ત્રોના રહેવા પ્રમાણે જ્યાં ગ્રહણ આવે છે, ત્યાં સૂટક માનવામાં આવે છે. સૂટ દરમ્યાન કોઈ પણ શુભ કામચલાઉ પ્રાપ્ત થતો નથી. આ દરમિયાન ખાવાનુ બનાવવું અને ખાવાનું પણ માનવામાં આવતું નથી. સૂટીકાના સમય દરમ્યાન મંદિરોના દરવાજા પણ બંધ થયા છે. અગ્નિ સૂર્યગૃષ્ણુ સુતક લદ્દાક અને અરુણાચલને છોડીને દેશના હિંસક સંજોગો માન્ય ગણાય છે, કારણ કે બાકીના સ્થાનો ગ્રહણ સ્થિત થયા નથી.

સૂર્યગ્રહણ શું છે?
જ્યારે પૃથ્વી અને સૂર્યની વચ્ચે સૂર્યગ્રહણ કહેવામાં આવે છે. આ દરમિયાન સૂર્યથી આવનારા પ્રકાશ ચંદ્ર વચ્ચેના ભૂમિની ધરતીનો સમય હોવો જોઇએ નહીં અને ચંદ્રનો પૃથ્વી પરની સંભાવના છે. સૂર્યની આસપાસ પૃથ્વી ફરતી છે અને પૃથ્વીની આસપાસ ચંદ્રમા. આ સમયે ત્રણેક વાર ક્યારેક એકબીજાની સીધમાં આવે છે. આ કારણોસર સૂર્ય અને ચંદ્ર ગ્રહણ છે.

એક વર્ષમાં એકવાર સૂર્યગ્રહણ થાય છે?
વધુમાં વધુ એક વર્ષમાં બે વાર સૂર્યગ્રહણ થાય છે. આ સંખ્યા વધારીને 5 સુધી થઈ શકે છે. ખૂબ જ ઓછી થાય છે. નાસાના કારણ મુજબ છેલ્લા 5 હજાર વર્ષોમાં ફક્ત 25 વર્ષોનો જ ઉલ્લેખ છે, જ્યારે એક વર્ષમાં 5 વખત સૂર્યગ્રહણ. છેવટે 1935 માં 5 વખત સૂર્યગ્રહણ કાળુ. આગામી વખત 2206 માં આવુ. આમ તો કોઈ પણ સૂર્યગ્રહણ પૃથ્વીના પ્રસંગો જણાય છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *