મોન્સૂન ટ્રેકર: મુંબઈમાં બીજા દિવસે પણ ભારે વરસાદ, રેડ એલર્ટ જાહેર; ગોવા અને ગુજરાતમાં 11થી 13 જૂન વચ્ચે ભારે વરસાદની શક્યતા

મોન્સૂન ટ્રેકર: મુંબઈમાં બીજા દિવસે પણ ભારે વરસાદ, રેડ એલર્ટ જાહેર; ગોવા અને ગુજરાતમાં 11થી 13 જૂન વચ્ચે ભારે વરસાદની શક્યતા

Spread the love
  • કાલે છત્તીસગઢ તો 72 કલાકમાં ઝારખંડશેષ મોન્સૂન

દક્ષિણ-પશ્ચિમ મોન્સૂન મુંબઇ અને તેની આસપાસના કાર્યક્રમો સક્રિય થયા છે. જ્યારે બીજી વાર ઉલ્લેખ કરવામાં આવે છે, ત્યારે મોન્સૂસ શરૂ થવાની પ્રક્રિયાના રેકોર્ડ બ્રેક વરસાદ પડતા હોય છે. આ પહેલા 10 જૂન 1991 માં 399 મિલિમીટર વરસાદનો દિવસ હતો.

આજકાલ સુધી મોન્સૂન છત્તીસગઢ અને 72 કલાકની અંદર ઝારખંડ હોઈ શકે છે. મુંબઇમાં બુધવારે શરૂ થયેલું ભારે વરસાદ ગુરુવારે પણ જોવાનું. શહેરમાં વરસાદની રેડીએલ્ટ જાહેર કરણીઓ છે. દરિયામાં 4 વાર્ષિની આસપાસ હાઈટાઈડની ચેટિશનની યોજના છે.

એનડીઆરએફની 15 ટીમ એલર્ટ
હવામાન વૈજ્ઞાનિકો 14 જૂન સુધી મુંબઇ ઉપરાંત, પાલઘર અને રાયગઢષિમાં ભારે સમયગાળાની ચેતવણી યોજાઇ રહી છે. આ જોતા એનડીઆરએફની 15 ટીમોન એલર્ટ પર પ્રાર્થના કરવામાં આવી છે. મોન્સૂનો પહેલા વરસાદની મુંબઇની નીચલામાં પાણી ભરાયા છે.

રેલવે લાઇને પાણી ભરાતા બુધવારે મધ્યમ હાર્બર લાઇફ લોકલ સર્વિસ ઠપ્પરે આવી છે. વેસ્ટર્ન અને ઇસ્ટર્ન એક્સપ્રેસ પણ લગભગ 5 કલાક સુધી જામ થાય છે. મધ્ય મુંબઈના સાયન, કિંગ્સ સર્કલ, દાદર, હિંદમાતા પશ્ચિમ પશ્ચિમ ઉપનગરના અંધેરી, મલાડનો સમાવેશ અન્ય પાણીમાં ભરાય છે.

લોકલ સેવા પણ થોડો સમય બંધ છે
સેન્ટ્રલ લાઇફ લોકલ સર્વિસ પણ થોડા સમય પહેલાં કુર્લા અને ત્યારબાદ ઠાણે સુધી થાકતી. પશ્ચિમ રેલવેએ જણાવ્યું હતું કે દાદર અને અંધેરી વચ્ચેના ટ્રેક પર પાણી ભરાયે છે, જ્યારે ટ્રાફિક સ્પીડ દુમીની સંભાવના છે. મુખ્ય કૃત્રિમ ઉદ્ધવ ઠાકરે બ્યુરો બી.એમ.સી. હડકવાર્ટર સ્થળ ડિઝાસ્ટર કંટ્રોલ રેસાડેના સ્થિતિની સમીક્ષા કરી શકે છે.

મુંબઇના અનેક સ્થળોએ બુધવારે ભારે વરસાદ ખાબકી આવે છે

પહેલાં મુંબઇ રેકોર્ડ 221 મિલિમીટર વરસાદ
હવામાન વિભાગ (આઇએમડી) મુજબ બુધવારે સવારે 30.ગ્યા૦ વાગ્યે 6..30૦ વાગ્યે 221 મિલીમીટર વરસાદનો સમય, જ્યારે શહેરમાં 45 મિલીમીટર વરસાદ પડ્યો હતો. બુધવારે મુંબઈમાં પહેલાં 9 કલાકમાં 221 મિલી મીટર વરસાદ પડ્યો હતો.

મધ્યપ્રદેશના કેટલાક વરસાદમાં પ્રિ મોન્સૂન વરસાદ
ભોપાલ અને ઈન્દોર નજીકના મહુ સમાવિષ્ટ મધ્ય પ્રસંગોમાં ઘણા પ્રી મોન્સુન વરસાદ પડ્યો. મોન્સૂન પહેલાં જ રાજધાનીમાં જૂન 8 દિવસમાં એક મહિનાનો કોટાના ભાગનો સમય પસાર થતો હોય છે. જૂન વરસાદનો કોટા 5.05 અચાનક છે, જે 8 દિવસના 2.13 વાગ્યે ગયો છે.

મંગળવારે બહુ તળાવનો જળસ્તર 1659.90 ફુટ, બુધવારે તે પછીનો સમય. મોન્સૂની આ સ્પીડના 11 વર્ષોમાં બીજી વાર જ્યારે મોન્સૂનનો સમાવેશ થાય છે ત્યારે 20 જૂન પહેલા ભોપાલની નજીક હોય છે. આ પહેલા 2013 માં મોન્સૂનમાં 10 જૂન ભોપાલેલી હતી.

ભોપાલની કોલાન્સ નદી 14 વર્ષોમાં બીજી વખત જુન સપ્તાહ પહેલા છાપકાઈ.  મહત્તમ તળાવનો 365 વર્ગ કિમી કેચમેન્ટ એરિયા લગભગ 225 વર્ગ કિમી આનાથી જ ભરાયો છે.

ભોપાલની કોલાન્સ નદી 14 વર્ષોમાં બીજી વખત જુન સપ્તાહ પહેલા છાપકાઈ. મહત્તમ તળાવનો 365 વર્ગ કિમી કેચમેન્ટ એરિયા લગભગ 225 વર્ગ કિમી આનાથી જ ભરાયો છે.

ઉત્તર 7 દિવસમાં ચોથી વખત હવામાન બદલાયું
ઉત્તરપ્રદેશમાં પ્રી-મોન્સૂનો વરસાદ શરૂ થયો છે. ગુરુધર્ન લખનઉમાં ઘણાં સમયનો ભારે પડકાર. હવામાન વિભાગે એલર્ટ જાહેર કરતા નથી, 20 મી તારીખે વરસાદની સાથે ભારે પવન ફુંકાશે. યુપીમાં મોન્સૂન 10 થી 11 દિવસ બચ્યાં છે. આ પહેલાં બુધવારે પૂર્વાચંદનાની કાલ્કનિક પરિસ્થિતિઓમાં વરસાદ પડ્યો હતો

હવામાનમાં બદલાવ પૂર્વના ચક્રવાતનું પરિણામ છે. બહરાઇચ, ગોંડા, અયોધ્યા, લખનૌ, ઉન્નાવ, રાયબ્રેલી, અમેઠી, સુલતાનપુર, જૌનપુર, કૌશંબી, ચિત્રકૂટ, ઘટનાગ્રાજ, મિર્ઝાપુર, વારાણસીમાં એલર્ટ જાહેર કરાઈ છે. હવામાન ભાગ 40 કેલિમીટર પ્રતિ કલાક સ્પીડે ભારે પવન ફનકાય હોઈ શકે છે.

છત્તીસગઢઃ અનેક વરસાદની વરસાદની અવધિ
છત્તીસગઢમાં દક્ષિણ-પશ્ચિમ મોન્સૂન છત્તીસગઢ શુક્રવાર સુધી હોઈ શકે છે. મોન્સૂનો પ્રવે સુકમા-વીજાપુરનીસ્થિ તા. હવામાન વિભાગની જેમ બંગાળીની ખાણીપીણીનું ક્ષેત્ર. આનાથી મોન્સૂના વાડામાં આગળની વાર્તાલાપ જણાવાયું છે. રાયપુરમાં બુધવારે રાત્રે જોરદાર સમય આવ્યો. ગુરુધર્ન પણ પ્રદેશના અનેક સ્થળોની વરસાદની સમાનતા છે.

રાયપુરમાં બુધવારે ભારે વરસાદ પડ્યો

રાયપુરમાં બુધવારે ભારે વરસાદ પડ્યો

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *