સ્ટોક માર્કેટ: કોરોનાની પહેલી લહેરમાં સેન્સેક્સમાં તેજીનો દોર પણ બીજી લહેરમાં આખલા પર લગામ, એપ્રિલ-મે 2020માં માર્કેટ 15% વધ્યું તો આ વર્ષે માત્ર 4% જ સુધારો

સ્ટોક માર્કેટ: કોરોનાની પહેલી લહેરમાં સેન્સેક્સમાં તેજીનો દોર પણ બીજી લહેરમાં આખલા પર લગામ, એપ્રિલ-મે 2020માં માર્કેટ 15% વધ્યું તો આ વર્ષે માત્ર 4% જ સુધારો

Spread the love
  • સેન્સેક્સ કોરોનાની પ્રથમ વેવમાં 15 ટકા મેળવ્યો પરંતુ બીજી વેવમાં 4 ટકા પ્રતિ બુલ રન મર્યાદિત
  • ગત વર્ષની સંસ્થાની ભારે રોલ આ વર્ષે વેચવાલીના પ્રેશર વધુ પોસ્ટ
  • 2020 માં તેજીની કમાન લાર્જકેપ શેર્સના હાથમાં, આ વર્ષ મિડકેપમાં જલીના જોર

કોરોનાના દેશના અર્થશાસ્ત્રના તીવ્ર પ્રદર્શન થયા છે પરંતુ સ્ટોક માર્કેટથી તેને બાજું મળ્યું છે. ગત વર્ષનો એપ્રિલ અને મહિનો મહિનામાં કોરોના કળોલ કેર વર્તાવો તે પણ તેના શેરના શેરબજારમાં તેજીનો પવન ફૂંકાઇ રહ્યો હતો. તે આ વર્ષે બજારમાં મર્યાદિત તેજીની છે. દિવ્યભાસ્કરે બોમ્બે સ્ટોક એક્સચેંજ (બીએસઈ) સેન્સેક્સના આંકડા ઇલિસિસ દ્વારા લેવામાં આવી હતી 2020 માં સેન્સેક્સમાં 15% જે વધારો થયો છે તે 2021 માં ફક્ત 4% જવો અપડેટ દેખાઈ રહ્યો છે. આ સ્ટોક માર્કેટ એલિસ્ટ્સનું માનવું છે કે ગત્ વર્ષનું માર્કેટ ઘણું જ નચું થયું હતું, કારણ કે તેના પરિવર્તન કરનારા લોકોની શોધખોળ કરવામાં આવી છે. બીજી બાજુ આ વર્ષનું માર્કેટ ઘણું ચાલ્યું હતું અને ઇન્સ્ટવેમેંટ ફ્લો પણ ડૂમો ચેન્ની છે તેના બે મહિનામાં શેરબજારમાં મર્યાદિત ગ્રોથ છે.

ગત વર્ષ માર્કેટને નીચલી સપાટીએ બુસ્ટમાં રાખેલ છે
હળવદ શેર્સ અને ફાઇનાન્સના ઇકવિટી રિસર્ચ એલિસ્ટ સૌરભ જોષિદે જણાવ્યું હતું કે, કોરોનાની પહેલી લહેરાની તુલના બીજી વેવમાં સેન્સેક્સમાં ગ્રોથ ઓછી થઈ ગઈ છે. આ સૌથી મોટો કારણ છે, ગત વર્ષનો માર્ક નોંધાય છે ઐતિહાસિક નીચી સપાટી છે અને એના લીડ રિટેઇલ મેઇલ સંસ્થા સંસ્થાકીય સંસ્થાઓએ મોટા પ્રમાણમાં રોકાણ કર્યું છે. પરિણામે સેન્સેક્સમાં ઝડપી સુધારો જોવા મળ્યા હતા. તેની સામે આ વર્ષે બજારોમાં કોઈ મોટો ઘટાડો નથી અને માર્કેટ ઉપરનો દોડધામ છે. આ સાથે જ કોરોણા ગ્રામ્ય પરિમાણ પણ છે, જેમાં જીડીપી નોટ્રોથ સિંગલ ડિજિટલ હોવા જોઈએ. તે અસરકારક રૂપે બીજા દરે રોકાણકારોની ખરીદીમાં ઓછા રસપ્રદ દેખાડે છે.

બીજા લહેરામાં સંસ્થાકીય દુનમ પડકારવામાં આવે છે
લક્ષ્મીશ્રી ઇન્વેસ્ટમેન્ટ્સ અને સ્ટોક બ્રોકિંગના ગુજરાત હેડ વિરલ મહેતાએ જણાવ્યું હતું કે, માર્કેટ નીચ તટ ફોરન ફોરન ઇન્સ્ટિટ્યુશનલ નેશનલ ઇન્વેસ્ટમેંટ (એફઆઇઆઇ) ની સાથે ડોમેસ્ટિક ઇન્સ્ટિટ્યુશનલ ફંડ (ડીઆઈઆઈ) નો પણ ભૂમિ પ્રમાણપત્ર નથી. તેની અંતિમ સિધ્ધિમાં નૂન એન-ફ્લો ઓછીઓ છે. 2020 માં લાર્જ કેપ કંપનીઓ સેન્સેક્સને ચલાવી રહી છે સેન્સેક્સમાં ગ્રોથ વધુ જોવા મળે છે. અતિ સિદ્ધ સ્મોલ અને મિડકેપ કંપનીઓ ટ્રેડિંગ વધુ છે. સેન્સેક્સની મુવમેન્ટમાં હેવીવેટ શેર્સ અથવા લાર્જ કેપ શેર્સનો મહત્વપૂર્ણ તે જ સમયે અતિશિષ્ટ મિડકેપમાં હિલચાલ વધુ હતા તે સેન્સેક્સના ગ્રોથમાં રિફ્લેક્ટ નથી.

બીજા લહેરા વધુ દુષ્કર્મ માટે માર્કેટમાં જોડાણ નથી
એંજલ બ્રોકિંગના ઇકવીટી રિસર્ચ શિક્ષણ ડેપ્યુટી વાઇસ પ્રેસિડેન્ટ જ્યોતિ રોય કહે છે, 2020 માં દેશમાં કોરોશીટ પ્રારંભિક લહેર થઈ હતી, જેનો પૂર્વોત્તર બજાર 30% જેટલો હતો. તે તુલનામાં બીજા વેવમાં વધુ ભડક છે પરંતુ માર્કેટમાં કોઈ ખાસ વર્તન નથી. ગત વાર્ષિકરણ ફ્લો વધુ. 2020 માં યુ.એસ. ફેડરેશનમાં વધુ પ્રમાણપત્ર કરન્સી પ્રિન્ટિંગ થાય છે તેના દ્વારા તેના સંસ્થાનોના સંસ્થાનોને લગતા ખર્ચ કરવામાં આવ્યા હતા. તે આ વર્ષે આઉટફ્લો વધુ જોવા મળે છે. બીજી બાજુ હવે કોઈ રીકર ચાલતી વખતે તે જોતા નજીકના દિવસોના મેજર જોડાણમાં એકસાથે સંદેશાવ્યવહાર થઈ રહ્યો છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *