લોકડાઉનમાં બાળકો મેદસ્વી બન્યાં: બાળકોને દિવસમાં 2 વખત ફળ-શાકભાજી ખવડાવવાથી મેદસ્વિતાનું જોખમ 25% ઘટાડી શકાય છે, જાણો મેદસ્વિતા કન્ટ્રોલ કરવાના ઉપાયો

લોકડાઉનમાં બાળકો મેદસ્વી બન્યાં: બાળકોને દિવસમાં 2 વખત ફળ-શાકભાજી ખવડાવવાથી મેદસ્વિતાનું જોખમ 25% ઘટાડી શકાય છે, જાણો મેદસ્વિતા કન્ટ્રોલ કરવાના ઉપાયો

Spread the love
  • દિવસમાં બે વાર બાળકોને ફળો અને શાકભાજીઓ ખવડાવવાથી જાડાપણું થવાનું જોખમ 25% ઓછું થઈ શકે છે, જાડાપણું નિયંત્રણમાં કેવી રીતે રાખવું તે જાણો.
  • જે બાળકોની વધુ સમય સુધી ટીવી, મોબાઈલ અથવા કમ્પ્યુટરનો ઉપયોગ કરે છે તે મેદસ્વિતાનું વધુ બળતરા છે
  • ફિટનેસ માટે ચિલ્ડ્રન બેલેન્સડ ડાયટ અને ઘરની અંદરની ફિઝિકલ એક્ટિવિટી કરાવવી

કોરોના વાઈરસને બાળકોની શાળામાં જોડાણ પ્રવૃત્તિઓ પર પ્રદર્શન છે. લાઈનિસલિન સ્ટડીઝ અને લાઈનસલિન એક્ઝામ્નાના બાળકોમાં હવે મેદસ્વિતાનો શિકાર ચાલી રહ્યો છે. મોટાભાગના બાળકોમાં ડાયાબિટીઝ, હ્રદયરોગ, અસ્થમા અને ઊંઘ સંબંધિત બેકગ્રાઉન્ડ્સની સમસ્યાઓ વધુ છે. જો ઈન્ટરનેશનલ જર્નલ ઓફફ બેબસિટીમાં પબ્લિશિયનો એક સંશોધન ભાગ, દિવસમાં 2 વાર ભજનમાં શાખાજી અને ફળના સેવન થયા હોય તો મેદસ્વિતાના કાર્યકાળમાં 25% ઘટાડો થાય છે.

અમેરિકાની હેલ્થ સંસ્થા સીડીસી (સેન્ટર ફોર ડિસિસ કન્ટ્રોલ અને પ્રિવેન્શન) ના અભ્યાસ, 6 થી 17 વર્ષોના બાળકો દર દર મિનિમમ 1 કલાક મોડરેટ ટુ હવી ફિઝિકલ એક્ટિવિટીમાં નવી શરૂઆત. બેલેન્સડ ડાયટ અને ઘરની અંદરના બાળકોની માલની પ્રવૃત્તિ કન્સલ્ટન્ટ એન્ડ્રોકાયોલોજીસ્ટ ડૉ. મોનિકા શર્મા જાણો બાળકોના મેડવિશ્વને કેવી રીતે બચાવ …

બાળકોનું સ્વાસ્થ્ય સંબંધિત આ વાતોનું ખાસ ધ્યાન રાખો
ટીવી જોતા બાળકને ભોજન આપો, તે મેદસ્વિતા માટે જવાબ આપો
હાર્વર્ડ સ્કૂલ પફ પબ્લિક હેલ્થના વિદ્યા, બાળકોની મેદની શરૂ થઈ રહી છે તેના સ્ક્રીન એક્સ્પોઝર છે. જે બાળકો વધુ સમય સુધી ટીવી, મોબાઈલ અથવા કમ્પ્યુટરનો ઉપયોગ કરે છે તે મેદસ્વિતાનું વધુ ઉદ્ભવ છે. વધુ સમય સુધી ટીવી આગળ બેસવાનો અર્થ એ થાય કે વધુ નાસતાનું સેવન. અર્થાત હાઈ શુગર અથવા હાઈ ફેટ. આ કારણ મેદસ્વિતા માટે જવાબદાર છે.

જે આદર્શ બાળકો અપનાવે છે તે પહેલાં તમારે દૂર પાલન કરો
નેશનલ ઈન્સ્ટિટ્યુટ લ્ફ હેલ્થના રિપોર્ટનો ભાગ, બાળકોની આરાધનાની હેબિટ પ્રોડક્ટ્સ તે જરૂરી છે તે પહેલાં પેરેન્ટ્સ પહેલાં તેને આદિત અપનાવ. રીસર્ચ પાઠ, પેરેન્ટ્સની ડાયટની સરિ આદત અને ફિટનેસ બાળકોના જાગૃત થાય છે. પેરેન્ટસની હલ્ધી હેબિટ્સ બાળકો અપનાવ છે.

યુનાઇટેડ આટલું ડાયલ હોવું જોઈએ
3 વર્ષના બાળકોની સંખ્યા 1000 થી લઇને 1400 અને 9 થી 13 વર્ષની કિશોરને આશ્ચર્યજનક 1400 થી 2200 કેલરીની આવશ્યકતા છે. તેમના ડાયને આ 4 વસ્તુ અંતિમ બનાવો.

  • ફળ અને શાખાજી. વિટામિન્સ, ફાઇબર અને મિનરલ્સ.
  • મિક્સ્ડ નટ્સ. લીટી કેલ્શિયમ, મેગ્નેશિયમ જેવા તત્વો.
  • અનામત.
  • ડેરી પ્રોડક્ટ.

આ રીતે જાણો બાળકો મેદસ્વિતાનો શિકાર કેમ છે
બાળકોનો વિકાસ કેવી રીતે થાય છે જ્યારે તમે BMI થી ચેક કરી શકો છો. BMI આર્થેટ બોડી માસ ઈન્ડેક્સ. BMI ચેક કરવા માટે લાઈન્સિનન કેલ્ક્યુલેટર એવેલેબલ છે. BMI 18 થી 22 વચ્ચેની ફિટનેસની નિશાની છે. BMI આ રીતે કેલક્યુલેટ થાય છે: વજન (કિલોગ્રામ કાર્યક્રમો) ÷ (હાઈટ X હાઈટ સે.મી.) x 10,000

  • BMI 25 થી ઉપર છે તો મેદસ્વિતાની ઉષ્મા.
  • BMI 15 થી ઓછું હોય તો કંઇક વિક્ષેપિત થવું.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *