મંદીનો માર: સરકારે લોકડાઉનમાં નાના વેપારીઓને રાહત તો આપી પણ જે ફટકો પડ્યો છે તેમાંથી બહાર આવતા વાર લાગશે

મંદીનો માર: સરકારે લોકડાઉનમાં નાના વેપારીઓને રાહત તો આપી પણ જે ફટકો પડ્યો છે તેમાંથી બહાર આવતા વાર લાગશે

Spread the love
  • હોટેલ, રેસ્ટોરન્ટ, ગાર્મેન્ટ રિટેલર્સ લોકડાઉનમાં સૌથી વધુ ફ્ટોકો પડકાર છે
  • ઘણા નાના વેપારીઓ અસ્થાયી અથવા કાયદેસર ધોરણો બંધ કરો

કોરોના સંક્રમણના પગલે ગુજરાતની મિનિ લોકડાઉન આંખની છુપાવો પ્રસ્તુત સવારે 9 વાગ્યે કોર્પોરેશન 3 સુધી ખુલ્લી મૂકે છે. નાના વેપારીઓ અને તેના સંગઠનોના નિર્ણયો આવકાર્ય પણ એક જ માને છે, દૂર સુધીનો ફ્ટોકો પડકાર છે અને જે દુર્ઘટના છે તે સમયની રિકવરી છે લાંબો સમય શોધી શકાય છે. વેપારીઓના મતે છેલ્લા એક વર્ષના કોવિડના પછી ફિલા લોકડાઉન અને અન્ય નિયંત્રણો લીધેલ ભાડામાં ધંધાની એક માતા દુમા રહી છે. આના નાના નાના ભાડુઓ આર્થિક ઘટાડો છે.

નાના વેપારમાં નારાજગી થઈ

રાજ્યમાં ઘણા સ્થળોએ વેપાર કરનાર બેનર લગાવી આક્રોશ વ્યક્તિત્વ છે.

રાજ્યમાં ઘણા સ્થળોએ વેપાર કરનાર બેનર લગાવી આક્રોશ વ્યક્તિત્વ છે.

આજે જો છૂટી જ નહીં, પરંતુ વેપારીઓ આક્રોશ સહકાર લેવાનું પડકારશે. જે પ્રસ્તાવના લોકડાઉન લાગુ પડે છે અને લંબાઈના નાના નાના રિટેલર્સ નારાજગી હતા અને લોકડાઉન લંબાઈમાં ના આવે તે માટે રાજ્ય સરકારની રજૂઆતો પણ આવી હતી. અમદાવાદ, સુરત, વડોદરામાં સમાવિષ્ટ શહેરોમાં સમાવિષ્ટ સવિનય કાનૂન ભંગની ચર્ચા પણ વેગ પકડ્યા છે. ગુજરાત ચેમ્બર કોફ કમમર્સમાં દરેક શહેરી ચેમ્બર્સ અને વ્યાવસાયિક સંગઠન વેપારીઓ નારાજગી સરકારના ધારાને જીવ્યા અને નિયંત્રણોમાં રાહતનો દાવો કર્યો હતો.

70% થી વધુ ભાડાની તાલીમ બંધ

મૂળ 80% થી વધુ નાના વેપારીઓ 45 દિવસથી ચાલુ રહે છે.

મૂળ 80% થી વધુ નાના વેપારીઓ 45 દિવસથી ચાલુ રહે છે.

ફેડરેશન ઓફ લલ ભારત વ્યાપાર મંડળ અને ગુજરાત ટ્રેડર્સ ફેડરેશનના કોંગ્રેસના જયેન્દ્ર તન્નાએ જણાવ્યું હતું કે, થોડા સમય પહેલા 1 જેટલા વધુ રિટેલર્સ છે. વર્તમાન સંજોગો 70% થી વધુ રિટેલર્સનો વ્યવસાય બંધ થઈ રહ્યો છે. રેસ્ટોરન્ટ, હોટેલ્સ અને ગાર્મેન્ટના વ્યવસાયથી વધુ દૂર થયા છે. ફેરિયા, લારીકા, ઇલેક્ટ્રોનિક્સ સામન વેચર, કન્સ્ટ્રક્શન મટિરિયલ સમાવિષ્ટ લોકોની ભૂત પણ ખરાબ છે. ધંધો પણ સરકારી ટેક્સ, બાડા, મેન્ટેનન્સ, પગથાનો, અન્ય કામગીરીઓ પર ભાર મૂકવો નહીં, તે યથાવત જામ છે. હવે ધંધો ચાલુ રાખવો પણ રિકવરીનો સમય છે.

આ નિર્ણયથી રેસ્ટોરન્ટ વ્યવસાયિક મુશ્કેલીઓ આવતી નથી
ફૂડ એંટરપ્રેન્યોર ફોરમના રોહિત ખન્નાએ જણાવ્યું હતું કે, સરકારી નિર્ણય લેવાસી પણ તેના નિવાસો વિનાના ચાલકે આવી રહી છે. જટિલ છૂટક જમાનામાં પણ ટ્રાફિકિક ઓછા હોય છે. સેકન્ડ કે %૦% સિટીંગ કેપ્સિસ્ટિ સાથે ધંધો કરવો બધા માટે પરવડે છે પણ કેમ નહીં કેમ કે આખી સિટીંગ કેપેસિટી ૧–50૦ લોકો છે. વર્તમાન 90% વ્યવસાય બંધ છે. અમદાવાદમાં અંદાજે 5000 જેટલા નાના રેસ્ટોરન્ટ છે. આ બધા માટે ટેક-એવ સર્વિસ સબમિટ નથી. ફક્ત 5-10% રેસ્ટોરેન્ટ્સ જ સર્વિસ જોડાઈ છે. અમે રાત્રિના વધુ ધંધામાં હોઈએ છીએ અને 8 વાગ્યા પછી કર્ફ્યુ ચાલુ છે. આ સ્થિતિમાં અમારા નિર્ણયો કોઈ ખાસ અસર લેતા નથી.

નાના ભાડાઓમાં ભારે નારાજગી આવી

લોકડાઉન દરમ્યાન બંધ રહેતો.

લોકડાઉન દરમ્યાન બંધ રહેતો.

સાઉથ ગુજરાત ચેમ્બર કોફ કમમર્સના રાષ્ટ્ર દિનેશ નવોદ્યાએ જણાવ્યું હતું કે, અમે સરકારી નિર્ણય લઈએ છીએ અને નાના બાળકોને મુશ્કેલીમાં મુકીએ છીએ. લોકડાઉન અને નિયંત્રણો લંબાઈના જવાબમાં ઘણા વેપારમાં આક્રોશ આવે છે અને ઘણીવાર સવિનય કાનૂન ભુંગ આવતા હોય છે. કોઈ સ્થાને કોઈ વેપારીઓ બેનર પણ ફોટાઓ. સુરત ટેક્સટાઇલમાં 70,000 વધુ 1 નાના વેપાર છે. સુતરાઉ ગાર્મેન્ટ સાથે સંકળાયેલી લોકોની હાલત અતિ સિદ્ધિઓ ખરાબ છે. તેઓની પરિસ્થિતિનો સમયગાળો પૂર્ણ થઈ રહ્યો છે.

વેપારીઓ આર્થિક સ્થિર સંવાદો ચાલી રહ્યા છે
સેન્ટ્રલ ગુજરાત ચેમ્બર કોફ કમમર્સના સેક્રેટરી અને બરોડા ગ્રેઇન મર્ચન્ટ્સ એસોસિએશનના રાષ્ટ્ર નિમેશ મહેતાએ જણાવ્યું હતું કે, અર્ધ-વેપારી છે કે કેમ તે ઇલેક્ટ્રોનિક્સ ધંધા વાળા છે, પછી હોટેલ રેસ્ટોરન્ટ્સમાં નાના કામકાજ અતિથિ આર્થિક ઘટનાઓ નથી. લોકડાઉન અને નિયંત્રણોના વેપારમાં એક પછી એક અસ્થિર સ્થળો આવી ગયો છે. બરોડામાં આશરે 25,000-30,000 વેપારની નોંધ છે. જેમાંથી અતિ સિદ્ધિ 20,000 થી વધુ વેપારીઓનો વિસ્તાર બંધ રહ્યો છે. આજની જે છઠ્ઠી પ્રદાન છે તેની થોડી વાતો છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *